• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
"தாட்" ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையை நிறுவுவது உடனடியாக நிறுத்த சீனா வேண்டுகோள்
  2017-03-17 19:39:19  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

வடகொரியாவில் இருந்து ஏற்படும் அணுஆயுத ஏவுகணை அச்சுறுத்தலைத் தடுக்கும் வகையில் மட்டுமே, தாட் எனும் ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையை நிறுவுவதாக, தென்கொரியா கூறியுள்ளது. ஆனால், இந்த கூற்றை சீனா ஏற்றுக்கொள்ளாது. இது குறித்து சீன வெளியுறவுத் துறைச் செய்தித் தொடர்பாளர் ஹுவா சுன்யீங் 17ஆம் நாள் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பேசியதாவது

தாட் ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையில் இயங்கும் 'எக்ஸ் அலை' ராடார் கருவி மூலம் 2000 கி.மீ.க்கும் தொலைவிலுள்ள இலக்கினைக் கண்டறியலாம். இந்த முன்னெச்சரிக்கைக்குரிய பரப்பளவானது, கொரிய தீபகற்ப எல்லையைத் தாண்டும். சீனாவின் ஆட்சி நிலப்பகுதி உள்ளிட்ட ஆசிய கண்டத்தின் உள்பகுதிகளும் கண்காணிக்கப்படும். தென்கொரியா அணுஆயுத ஏவுகணையை தடுப்பதற்கான பரப்பளவை இந்த ஆயுத முறை அதிக அளவில் தாண்டும். தங்களது பாதுகாப்புக்காக தேவையான நடவடிக்கைகளை தென்கொரியா மேற்கொள்வதற்கு எதிர்ப்பு இல்லை. ஆனால், இந்த நடவடிக்கை, அண்டை நாடான சீனாவின் பாதுகாப்பு நலனைப் பாதிக்கும் அடிப்படையில் மேற்கொள்ளக் கூடாது என்றார்.

தாட் முறையை சீனா எதிர்க்கும் ஆதாரம் போதுமானதாகவும் நியாயமானதாகவும் உள்ளது. பிரச்சினையின் சாராம்சத்தையும் சீனாவின் கவனத்தையும் தொடர்புடைய தரப்புகள் சரியாக கவனித்து தாட் முறையை நிறுவும் போக்கினை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும் என்று ஹுவா சுன்யீங் தெரிவித்தார்.

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• சீனாவில் ஊழல் ஒழிப்புப் பணி
• கொரிய தீபகற்ப அணு ஆயுதப் பிரச்சினைக்கான அமெரிக்காவின் நிலைப்பாடு
• சீன-ஐரோப்பிய பயணியர் விமான சேவை ஒத்துழைப்பு
• பெருமளவில் விநியோகிக்கப்படும் பொருட்களின் விலை உயர்வு
• கடும் காற்று மாசுப்பாட்டிற்கான காரணத்தைச் சமாளிக்கும் சீன அரசவையின் ஏற்பாடு
• அமெரிக்காவின் வரி வசூலிப்பு சீர்திருத்தம்
• ஜி20 அமைப்பின் ஹம்பெர்க் உச்சி மாநாடு பற்றி வாங் யீ கருத்து
• இந்தியாவில் கூட்டு ஆய்வுக்கான பணிக்குழுக் கூட்டம்
• அபு தாபி சர்வதேச புத்தகக் கண்காட்சியில் ஷிச்சின்பீங்கின் புத்தகத்தின் அறிமுக விழா
• அமெரிக்காவின் வர்த்தகக் கொள்கையில் மிக முக்கிய 6 துறைகள்
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040