• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
"தாட்" ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையை நிறுவுவது உடனடியாக நிறுத்த சீனா வேண்டுகோள்
  2017-03-17 19:39:19  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

வடகொரியாவில் இருந்து ஏற்படும் அணுஆயுத ஏவுகணை அச்சுறுத்தலைத் தடுக்கும் வகையில் மட்டுமே, தாட் எனும் ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையை நிறுவுவதாக, தென்கொரியா கூறியுள்ளது. ஆனால், இந்த கூற்றை சீனா ஏற்றுக்கொள்ளாது. இது குறித்து சீன வெளியுறவுத் துறைச் செய்தித் தொடர்பாளர் ஹுவா சுன்யீங் 17ஆம் நாள் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பேசியதாவது

தாட் ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையில் இயங்கும் 'எக்ஸ் அலை' ராடார் கருவி மூலம் 2000 கி.மீ.க்கும் தொலைவிலுள்ள இலக்கினைக் கண்டறியலாம். இந்த முன்னெச்சரிக்கைக்குரிய பரப்பளவானது, கொரிய தீபகற்ப எல்லையைத் தாண்டும். சீனாவின் ஆட்சி நிலப்பகுதி உள்ளிட்ட ஆசிய கண்டத்தின் உள்பகுதிகளும் கண்காணிக்கப்படும். தென்கொரியா அணுஆயுத ஏவுகணையை தடுப்பதற்கான பரப்பளவை இந்த ஆயுத முறை அதிக அளவில் தாண்டும். தங்களது பாதுகாப்புக்காக தேவையான நடவடிக்கைகளை தென்கொரியா மேற்கொள்வதற்கு எதிர்ப்பு இல்லை. ஆனால், இந்த நடவடிக்கை, அண்டை நாடான சீனாவின் பாதுகாப்பு நலனைப் பாதிக்கும் அடிப்படையில் மேற்கொள்ளக் கூடாது என்றார்.

தாட் முறையை சீனா எதிர்க்கும் ஆதாரம் போதுமானதாகவும் நியாயமானதாகவும் உள்ளது. பிரச்சினையின் சாராம்சத்தையும் சீனாவின் கவனத்தையும் தொடர்புடைய தரப்புகள் சரியாக கவனித்து தாட் முறையை நிறுவும் போக்கினை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும் என்று ஹுவா சுன்யீங் தெரிவித்தார்.

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• அபா நிலநடுக்கத்துக்கான மீட்புதவிப் பணி பற்றி ஷிச்சின்பிங் முக்கிய கட்டளை
• செங்து-காட்மாண்டு விமானப் பறத்தல் திறந்து வைக்கப்பட்டுள்ளது
• சீனாவின் அபாவில் நிலநடுக்கம் 9 உயிரிழப்பு
• கொரிய தீபகற்ப அணு ஆயுதப் பிரச்சினை பற்றிய வட கொரியாவின் கருத்து
• பிலிப்பைன்ஸ் அரசுத் தலைவருக்கான ஷி ச்சின்பிங்கின் வாழ்த்து செய்தி
• இந்தியா 319 முறை போர் நிறுத்து உடன்படிக்கையை அத்துமீறியது:பாகிஸ்தானின் குற்றச்சாட்டு
• சீன உள்மங்கோலிய தன்னாட்சிப் பிரதேசம் நிறுவப்பட்ட 70ஆம் ஆண்டு நிறைவு கொண்டாட்ட கண்காட்சி
• ஈரான்:கொரிய தீபகற்ப பிரச்சினையைப் பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்க்க வேண்டும்
• திபெத்தில் கண்புறை நோயாளிகளுக்கு இலவச சிகிச்சை
• ஈரான் ஏவுகணைத் திட்டம் ஐ.நா 2231ஆம் தீர்மானத்தை மீறாது
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040