• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
"தாட்" ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையை நிறுவுவது உடனடியாக நிறுத்த சீனா வேண்டுகோள்
  2017-03-17 19:39:19  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

வடகொரியாவில் இருந்து ஏற்படும் அணுஆயுத ஏவுகணை அச்சுறுத்தலைத் தடுக்கும் வகையில் மட்டுமே, தாட் எனும் ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையை நிறுவுவதாக, தென்கொரியா கூறியுள்ளது. ஆனால், இந்த கூற்றை சீனா ஏற்றுக்கொள்ளாது. இது குறித்து சீன வெளியுறவுத் துறைச் செய்தித் தொடர்பாளர் ஹுவா சுன்யீங் 17ஆம் நாள் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பேசியதாவது

தாட் ஏவுகணை எதிர்ப்பு முறையில் இயங்கும் 'எக்ஸ் அலை' ராடார் கருவி மூலம் 2000 கி.மீ.க்கும் தொலைவிலுள்ள இலக்கினைக் கண்டறியலாம். இந்த முன்னெச்சரிக்கைக்குரிய பரப்பளவானது, கொரிய தீபகற்ப எல்லையைத் தாண்டும். சீனாவின் ஆட்சி நிலப்பகுதி உள்ளிட்ட ஆசிய கண்டத்தின் உள்பகுதிகளும் கண்காணிக்கப்படும். தென்கொரியா அணுஆயுத ஏவுகணையை தடுப்பதற்கான பரப்பளவை இந்த ஆயுத முறை அதிக அளவில் தாண்டும். தங்களது பாதுகாப்புக்காக தேவையான நடவடிக்கைகளை தென்கொரியா மேற்கொள்வதற்கு எதிர்ப்பு இல்லை. ஆனால், இந்த நடவடிக்கை, அண்டை நாடான சீனாவின் பாதுகாப்பு நலனைப் பாதிக்கும் அடிப்படையில் மேற்கொள்ளக் கூடாது என்றார்.

தாட் முறையை சீனா எதிர்க்கும் ஆதாரம் போதுமானதாகவும் நியாயமானதாகவும் உள்ளது. பிரச்சினையின் சாராம்சத்தையும் சீனாவின் கவனத்தையும் தொடர்புடைய தரப்புகள் சரியாக கவனித்து தாட் முறையை நிறுவும் போக்கினை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும் என்று ஹுவா சுன்யீங் தெரிவித்தார்.

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• போ ஆவ் ஆசிய மன்றக்கூட்டம் துவங்கியது
• அமெரிக்காவில் புதிய மருத்துவக் காப்புறுதித் திட்டம் தோல்வி
• வட கொரியா:அணு ஆயுதத் தடை ஒப்பந்தம் பற்றிய கூட்டத்தில் பங்கேற்காது
• போஆவ் ஆசிய மன்றத்துக்கு ஷி ச்சின்பீங்கின் வாழ்த்துரை
• லீ கெச்சியாங்கும் மால்கல்ம் டர்ன்புலும் தொழில் மற்றும் வணிகத்துறை வட்ட மேசை கூட்டத்தில் பங்கேற்பு
• பண்பாட்டு மரபு செல்வங்களைப் பாதுகாக்க வேண்டும்
• சீன, ஆஸ்திரேஸிய தலைமையமைச்சர்களின் ஆண்டு சந்திப்பு
• ஆசிய வட்டார ஒத்துழைப்பு பற்றி சாங் கெள லீயின் கருத்து
• லிபிய கடற்கரைக்கு அருகில் கப்பல் கவிழ்ந்து விபத்து
• பாகிஸ்தான் இராணுவ அணிவகுப்பில் பங்கேற்ற சீனப் படை வீரர்களுக்கு பாகிஸ்தான் நன்றி
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040