• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
காலநிலை மாற்றம் பற்றிய ஆசிய வளர்ச்சி வங்கியின் அறிக்கை
  2017-07-15 17:44:43  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   
உலகின் பல்வேறு நாடுகள், கால நிலை மாற்றத்தைப் பொருட்படுத்தாமல் இருந்தால், 21ஆவது நூற்றாண்டின் இறுதியில், ஆசியக் கண்டத்தின் தட்ப வெட்ப நிலை 6 திகரி செல்சியஸ் அதிகரிக்கும். ஆசிய-பசிபிக் பிரதேசத்தில் வாழ்கின்ற மக்களுக்கு இது கடும் தீங்கு விளைவிக்கும் என்று ஆசிய வளர்ச்சி வங்கி மற்றும் ஜெர்மனி போட்ஸ்டாம் காலநிலைக்கான ஆய்வகம் ஜூலை 14ஆம் நாள் பிலிப்பைன்ஸில் வெளியிட்ட கூட்டறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

தற்போதைய நிலைமையின்படி, 21ஆவது நூற்றாண்டின் இறுதியில் ஆசிய-பசிபிக் பிரதேசத்திலுள்ள தட்ப வெட்ப நிலை அதிகமாக உயரும். எடுத்துக்காட்டாக, தாஜிக்ஸ்தான், ஆப்கானிஸ்தான், பாகிஸ்தான், சீனாவின் வடமேற்கு பகுதி ஆகிய பிரதேசங்களில், தட்ப வெட்ப நிலை 8 திகரி செல்சியஸ் அதிகரிக்கும் என்று இவ்வறிக்கையில் மதிப்பீடு செய்யப்பட்டுள்ளது.

மேலும், 21ஆவது நூற்றாண்டின் இறுதியில், ஆசிய-பசிபிக் பிரதேசத்தின் பெரும் பகுதியில், சூறாவளி மற்றும் வெட்ப மண்டல சூறாவளி நிகழும் வாய்ப்பு 50 விழுகாடு அதிகரிக்கும். பாகிஸ்தான் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானில் மழை அளவு, 20-50 விழுகாடு குறையும். இத்தகைய மாற்றம், இப்பிரதேசம் மற்றும் உலகப் பொருளாதாரத்தைக் கடுமையாகப் பாதிக்கக்கூடும். சீனாவின் குவாங்சோ, தியான்ஜின், இந்தியாவின் மும்பை, சென்னை உள்ளிட்ட 20 நகரங்கள், உலகளவில் மிகக் கடுமையாகப் பாதிக்கப்படும் என்று ஆசிய வளர்ச்சி வங்கி சுட்டிக்காட்டியது. (பூங்கோதை)

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• அபா நிலநடுக்கத்துக்கான மீட்புதவிப் பணி பற்றி ஷிச்சின்பிங் முக்கிய கட்டளை
• செங்து-காட்மாண்டு விமானப் பறத்தல் திறந்து வைக்கப்பட்டுள்ளது
• சீனாவின் அபாவில் நிலநடுக்கம் 9 உயிரிழப்பு
• கொரிய தீபகற்ப அணு ஆயுதப் பிரச்சினை பற்றிய வட கொரியாவின் கருத்து
• பிலிப்பைன்ஸ் அரசுத் தலைவருக்கான ஷி ச்சின்பிங்கின் வாழ்த்து செய்தி
• இந்தியா 319 முறை போர் நிறுத்து உடன்படிக்கையை அத்துமீறியது:பாகிஸ்தானின் குற்றச்சாட்டு
• சீன உள்மங்கோலிய தன்னாட்சிப் பிரதேசம் நிறுவப்பட்ட 70ஆம் ஆண்டு நிறைவு கொண்டாட்ட கண்காட்சி
• ஈரான்:கொரிய தீபகற்ப பிரச்சினையைப் பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்க்க வேண்டும்
• திபெத்தில் கண்புறை நோயாளிகளுக்கு இலவச சிகிச்சை
• ஈரான் ஏவுகணைத் திட்டம் ஐ.நா 2231ஆம் தீர்மானத்தை மீறாது
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040