• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
நேபாளம்-ஜிபூட்டி இடையேயான தூதாண்மை உறவு தொடக்கம்
  2017-07-16 15:52:31  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

நேபாளத்துக்கும் ஆப்பிரிக்க நாடான ஜிபூட்டிக்கும் இடையேயான தூதாண்மை உறவு அதிகார்பூர்வமாக நிறுவப்பட்டுள்ளதாக, இரு நாடுகளும் ஜுலை 15ஆம் நாள் அறிவித்துள்ளன. ஐ.நா.வுக்கான நேபாளத்தின் பிரதிநிதியும், ஐ.நா.வுக்கான ஜிபூட்டி குடியரசின் பிரதிநிதியும் 15ஆம் நாள் மாலை நியூயார்க்கில் தொடர்புடைய ஆவணத்தில் கையெழுத்திட்டனர். மேலும், இரு தரப்புறவு மற்றும் பல தரப்பு உறவை ஆழப்படுத்துவது குறித்தும் இரு நாடுகளின் பிரதிநிதிகள் கருத்துக்களைப் பரிமாறிக் கொண்டனர். ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்தவும், அமைதி, வளர்ச்சி மற்றும் பொதுவான செழுமையை நனவாக்க பாடுபடவும் அவர்கள் ஒப்புக்கொண்டனர்.

இது வரை, நேபாளத்துடன் தூதரக உறவை உருவாக்கிய நாடுகளின் எண்ணிக்கை 147ஐ எட்டியது. கடந்த சில ஆண்டுகளில், நேபாளம் வெளியுறவை வளர்ப்பதில் பல சாதனைகளைப் பெற்றுள்ளது. இவ்வாண்டு ஜுன் 13, ஜுன் 17 ஆகிய நாட்களில், நேபாளம் அடுத்தடுத்து உகாண்டா மற்றும் ஐவரி கோஸ்ட் ஆகிய நாடுகளுடன் தூதாண்மை உறவை நிறுவியுள்ளது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

ஜிபூட்டி, ஆப்பிரிக்காவின் வடக்கிழக்குப் பகுதியிலுள்ள ஏடன் வளைகுடாவின் மேற்கு கரையில் அமைந்துள்ளது. நேபாளமும், ஜிபூட்டியும், அணி சாரா இயக்கத்தின் உறுப்பு நாடுகளாகவும் 77 நாடுகள் குழுவின் உறுப்பு நாடுகளாகவும் விளங்குகின்றன.

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• டோக்லமில் இருந்து இந்தியா வெளியேற வேண்டும் – இந்திய நிபுணர்
• எல்லையில் போர் நிறுத்த ஒப்பந்தம் மீறல் – இந்திய தூதருக்கு பாகிஸ்தான் அழைப்பு
• இந்தியாவில் ஹெச்1என்1 வைரஸ் பரவல் 600 பேர் உயிரிழப்பு
• இந்தியத் தரப்பிடம் சீனாவின் வேண்டுகோள்
• பிரிக்ஸ் நாடுகளின் பாதுகாப்பு விவகாரத்துக்கான உயர் நிலை பிரதிநிதிகள் கூட்டம்
• ஆப்கானிஸ்தானில் நிகழ்ந்த வாகனக் குண்டு வெடிப்பு
• சீனப் பொருளாதார அதிகரிப்பு பற்றி உலக நாணய நிதியத்தின் மதிப்பீடு
• ஈராக் வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் இந்தியாவில் சுற்றுப்பயணம்
• எல்லா வகையிலும் இறையாண்மையைப் பாதுகாக்கும்:சீன ராணுவம்
• ஜோர்டானிலுள்ள இஸ்ரேல் தூதரகத்தில் துப்பாக்கி சம்பவம்
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040