• சீனப் புத்தாண்டுக் கொண்டாட்டம்• 外国人在中国
நிகழ்ச்சி நிரல்
ஒலிபரப்பு நேரம்
China Radio International
செய்திகள்
வெளிநாட்டுச் செய்திகள்
செய்தித் தொகுப்பு

இன்பப் பயணம்

பண்பாடும் கதையும்

சமூக வாழ்வு

அறிவியல் உலகம்

சீன தேசிய இன குடும்பம்

நல வாழ்வுப் பாதுகாப்பு

விளையாட்டுச் செய்திகள்
(GMT+08:00) 2007-02-12 16:32:35    
மின்னணு கழிவுகள்

cri

"பழைய இரும்பு பித்தளைக்கு பேரீச்சம் பழம்"  என்று கூவியழைக்கும் குரல் உங்கள் நினைவுக்கு வந்தால் உங்களுக்கு என் பாராட்டுக்கள். பழைய பொருட்களை, கழிவுகளை சேகரிக்கும் நம்ம ஊரு பழைய காகித, இரும்பு வாங்கும் கடைகளை போன்ற ஆனால்அதன் அளவும், கையாளும் தன்மையும் வேறுபட்ட தனிநபர்களின் கடைகள் அல்லது சிறிய அளவு ஆலைகளதான் இந்த மின்னணு கழிவுகளின் பெரும்பகுதியின் சேருமிடங்களாகின்றன.


இத்தைகைய சிறிய அளவு ஆலைகள் மற்றும் தனிநபர்கள், இந்த குப்பைகளில் உள்ள சில இயந்திரங்களை ஒன்றேல் மீண்டும் பயன்படுத்தும் தட்டி ஒட்டி முடுக்கி சீர்படுத்தி கிராமப்புறங்களில் விற்கின்றனர். அல்லது இந்த சாதனங்களில் உள்ள உலோகங்களை எடுப்பதற்காக அவற்றை உடைத்து, நொறுக்கி, உருக்கிவிடுகின்றனர்.
எந்த வித உரிமமும், அனுமதியும் பெறாமல் இப்படி மின்னணு கழிவுகளை, குப்பைகளை கையோள்வோரின் எண்ணிக்கை சீனாவில் 10 மில்லியன் என்று ஒரு தகவல். இந்த மின்னணு பொருட்களில் சிறிய அளவில் உள்ள ஈயம், பாதரசம், பொன் முதலிய உலோகங்களை பெறவென அமிலம் மூலமான ரசாயண வழிமுறைகள் அல்லது எளிய வழிமுறையாக நெருப்பிலிட்டு உருக்குவது என்று ஈடுபடும்போது வெளியேறும் நச்சுவாயுக்களும், நச்சுக்கழிவுகளும் சுற்றுப்புறத்தின் காற்றையும் நீர்நிலைகளையும் மாசுபடுத்துகின்றன, நஞ்சாக்குகின்றன. பெரும்பாலான இத்தகு ஆலைகள் கிராமப்புறங்கள், சிறு நகரங்களின் ஒதுக்குப்புறங்களில் உள்ளதால் அங்குள்ள மக்கள் பெரிதும் பாதிக்கப்படுவதோடு, அங்கேயுள்ள சுற்றுச்சூழலின் அங்கம்மான வயல்கள், பயிர்கள், கால்நடைகளும் பாதிக்கப்படுகின்றன. சீனாவின் குவாங்துங் மாநிலத்தில் ஷாந்தூ என்ற பகுதியில் அமைந்த ஒரு மின்னணு கழிவுகளை கையாளும் ஆலை ஒன்றின் நச்சுக்கழிவு வெளியேற்றத்தால் அங்கேயிருந்த நீர்நிலைகள் மாசுபட, 30 கிலோமீட்டருக்கு அப்பாலிருந்து குடிநீரை வரவழைக்கவேண்டிய நிலைல்க்கு மக்கள் தள்ளப்பட்டுள்ளனர்.
ஆக இந்த மின்னணு கழிவுகளை சரிவரக் கையாளும் வழிமுறைகளும், அதற்கான சட்டரீதியான உறுதியும் வளரும் நாடுகளில் அவசியமாகின்றன. உலக வெப்ப ஏறல் என்பதைக் கேட்டாலே கொஞ்சம் திகிலடிக்கத் துவங்கியுள்ள காலக்கட்டத்தில் இந்த மின்னணு கழிவுகள், எரியும் கொள்ளியில் எண்ணெய் ஊற்றுவதுபோலல்லவா கையாளப்படுகின்றன. உலகம் போகிற போக்கில் இன்னும் என்னென்ன கொடுமைகளோ, மனிதகுலத்துக்கு என்னென்ன சவால்களோ?


1 2 3