• சீனப் புத்தாண்டுக் கொண்டாட்டம்• 外国人在中国
நிகழ்ச்சி நிரல்
ஒலிபரப்பு நேரம்
China Radio International
செய்திகள்
வெளிநாட்டுச் செய்திகள்
செய்தித் தொகுப்பு

இன்பப் பயணம்

பண்பாடும் கதையும்

சமூக வாழ்வு

அறிவியல் உலகம்

சீன தேசிய இன குடும்பம்

நல வாழ்வுப் பாதுகாப்பு

விளையாட்டுச் செய்திகள்
(GMT+08:00) 2009-03-13 13:08:03    
சீன-பிரான்ஸ் உறவு

cri

திபெத் பிரச்சினையில் தனது மனப்பான்மையை பிரான்ஸ் தெளிவாகத் தெரிவித்து, சீன-பிரான்ஸ் உறவு வெகு விரைவில் மீட்கப்படுவதை முன்னேற்ற சீனா விரும்புகின்றது. சீன-பிரான்ஸ் உறவின் நலன்களுக்கும் சீன-ஐரோப்பிய நலன்களுக்கும் இது பொருந்தியதாக விளங்குகின்றது. சீன தலைமையமைச்சர் வென்சியாபாவ் 13ம் நாள் பெய்சிங்கில் நடைபெற்ற செய்தியாளர் கூட்டத்தில் இவ்வாறு தெரிவித்தார்.

சீன-பிரான்ஸ் தூதாண்மை உறவை நிறுவிய 45 ஆண்டுகளில், முறுகல் போக்கு எதிர்ப்பட்ட போதிலும், இரு நாட்டுறவு வளர்ந்து வருகின்றது. பிரான்ஸ் அரசுத் தலைவர் தலாய்லாமாவை வெளிப்படையாக சந்தித்துரையாடியதால், சீன-பிரான்ஸ் உறவில் மந்த நிலை தோன்றியுள்ளது. பிரான்சு அரசுத் தலைவரின் அச்சற்திப்பு சீனாவின் முக்கிய நலனுடன் தொடர்புடையதாகி, சீன மக்களின் உணர்வையும் புண்படுத்தியுள்ளது என்று வென்சியாபாவ் கூறினார்.