• சீனப் புத்தாண்டுக் கொண்டாட்டம்• 外国人在中国
நிகழ்ச்சி நிரல்
ஒலிபரப்பு நேரம்
China Radio International
செய்திகள்
வெளிநாட்டுச் செய்திகள்
செய்தித் தொகுப்பு

இன்பப் பயணம்

பண்பாடும் கதையும்

சமூக வாழ்வு

அறிவியல் உலகம்

சீன தேசிய இன குடும்பம்

நல வாழ்வுப் பாதுகாப்பு

விளையாட்டுச் செய்திகள்
(GMT+08:00) 2005-06-23 16:00:06    
அன்சான் நகரின் கோயில்கள்

cri

அன்சான் நகரின் தென் கிழக்கே 20 கிலோமீட்டர் தொலைவில் சியென்சான் மலை அமைந்துள்ளது. சீனா, முதன் முறையாகத் தேர்ந்தெடுத்த 10 புகழ்பெற்ற இயற்கைக் காட்சித் தலங்களில் அதுவும் ஒன்றாகும்.

சியென்சான் மலையைத் தொலைவிலிருந்து பார்க்கும் போது, வட சீன மலைகளுக்குரிய கம்பீரம் காணப்படவில்லை. எனினும், அது எழில் மிக்கது. மலை எங்கும் பசுமையாகக் காணப்படுகின்றது. கோயில்களிலிருந்து மணியோசை ஒலித்த வண்ணம் உள்ளது.

சுமார் 1300 ஆண்டுகளுக்கு முன் ஸ்வெய் மற்றும் தாங் வமிசக் காலத்தில் சியென்சான் மலையில் கோயில்கள் கட்டியமைக்கப்பட்டன. புத்த மதமும் தௌ மதமும் இணையும் இடம் இது ஆகும். இதுவரை இம்மலையில், 20க்கும் அதிகமான பணஅடைக்கால கோயில்கள் நன்கு பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளன. வூலியான் கோயில், லுங்சியெ கோயில், வூவ் சிகரம் ஆகியவை, சியென்சான் மலையிலுள்ள முக்கியக் காட்சித் தலங்களாகும்.

1667ல் கட்டியமைக்கப்பட்ட வூலியான் கோயில் அளவில் பெரியது. சியென்சான் மலையின் தௌ மதக் கோயில்களில், இது முதலிடம் வகிக்கின்றது. தௌ மதக் கோயிலுக்குள்ளே குவாயின் மண்டபம் கட்டியமைக்கப்பட்டது விசித்திரமானது. சியென்சான் பௌத்த சத்துவர்களில் ஒருவராவார். சியென்சான் மலை, புத்த மதமும் தௌ மதமும் இணையும் இடமாகும் என்பதை, இது நிரூபித்துள்ளது.

லுங்சியென் கோயில், தேவதாரு மரங்களுக்கும் சைப்ரஸ் மரங்களுக்குமிடையில் அமைந்துள்ளது. இக்கோயில், புட்டியில் மலர்கள் செருகிவைத்தது போல காட்சியளிக்கின்றது.

லுங்சியென் கோயிலை விட்டு கிழக்கு நோக்கி சில கிலோமீட்டர் தூரம் சென்ற பின், வூவ் சிகரத்தைக் காணலாம். கடல் மட்டத்திலிருந்து 500 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள இந்தச் சிகரம், சியென்சான் மலையின் 2வது சிகரமாகும். சிகரத்தில் மார்பளவு புத்தர் கற்சிலைகள் 5 உள்ளன. இதனால், வூவு சிகரம் எனவும் அது பெயர் பெற்றது. இச்சிகரத்தில் நின்று பார்க்கும் போது, சுமார் ஆயிரம் மலைச் சிகரங்கள் தெநஅபடுவது போல் தோன்றுகிறது. இதனால், சியென்சான் என்று அது அழைக்கப்படுகின்றது.

1  2