• சீனப் புத்தாண்டுக் கொண்டாட்டம்• 外国人在中国
நிகழ்ச்சி நிரல்
ஒலிபரப்பு நேரம்
China Radio International
செய்திகள்
வெளிநாட்டுச் செய்திகள்
செய்தித் தொகுப்பு

இன்பப் பயணம்

பண்பாடும் கதையும்

சமூக வாழ்வு

அறிவியல் உலகம்

சீன தேசிய இன குடும்பம்

நல வாழ்வுப் பாதுகாப்பு

விளையாட்டுச் செய்திகள்
(GMT+08:00) 2007-02-26 11:39:13    
மனிதர்களின் எண்ணங்களை அறியும் மூளை வரிமம்

cri

இருட்டில் ஒரு சுவற்றில் எழுதப்பட்ட வார்த்தைகளை மின்பந்தம் கொண்டு வாசிப்பது போல், மூளையைச் சுற்றித் வரிவியைக் கொண்டு அதாவது ஸ்கேனரைக் கொண்டு தேடி, கண்டுபிடிப்பதை போன்றது இந்த தொழில்நுட்பம் என்கிறார் இந்த ஆய்வினை முன்னின்று நடத்திய ஜெர்மன் நாட்டு மேக்ஸ் பிளாங்க் மனித எண்ணங்கள் மற்றும் மூளை அறிவியல் நிறுவனத்தைச் சேர்ந்த ஜான் டைலன் ஹெய்ன்ஸ். லண்டனின் பல்கலைக்கழகக் கல்லூரி, ஆக்ஸ்ஃப்ர்ட் பல்கலைக்கழகம் ஆகியவற்றின் நரம்பியல் அறிவியலாளர்களுடன் இணைந்து இந்த ஆய்வை மேற்கொண்டார் ஜான் டைலன் ஹெய்ன்ஸ்.
ஜான் டைலன் ஹெய்ன்ஸ் குழுவினர் மேற்கொண்ட இந்த ஆய்வு, பொய் சொல்வது, வன்முறைச் செயல், இனவாத சிந்தனை உள்ளிட்ட ஒரு மனிதனின் செயலுக்கு முன்பான சிந்தனையை உணர்த்தும், முன்னறிவிக்கும் அம்சமாக மாறிய மூளை வரைபட நுட்பத்தின் மேலதிக ஆய்வாகவே அமைந்தது. இந்த அண்மைக்கால ஆய்வு நரம்பியல் சார் அறிவியலின் வேகமான முன்னேற்றைத்தை கோடிட்டுக் காட்டுவதோடு, இந்த தொழில்நுட்பம் எதிர்காலத்தில் எப்படியெல்லாம் பயன்படுத்தப்படும் என்ற ஆர்வத்தினால் எழும் தார்மீக குரலுக்கு விளக்கமும், பதிலும் தர அறிவியல் உலகை நிர்பந்தித்துள்ளது.


இந்த மூளை வரைபட நுட்பம், அதாவது மூளையின் அதிர்வுகள் மாற்றங்களைக் கொண்டு ஒரு மனிதரின் சிந்தனையை அறிந்துகொள்ளும் தொழில்நுட்பம் ஒழுங்கமைவோடு, நெறிப்படுத்தப்பட்டால் அது குற்றவாளிகளை விசாரிக்கவும், சில குற்றங்கள் நிகழாமல் தவிர்க்கவும் உதவும். ஆங்கில திரைப்படங்கள் இதுபோன்ற தொழில்நுட்பங்களை உட்புகுத்திய கதைகளை ஏற்கனவே திரையில் காட்சிகளாக்கியுள்ளன. ஆனால் இவையெல்லாம் சாத்தியமா நடைமுறையில் சாத்தியமா என்பதுதான் கேள்வி. இந்த தொழில்நுட்பங்கள் எல்லாம் புதிது புதிதாக தோன்றியவண்ணம் உள்ளன. இந்த வேளையில் இவை தொடர்பான தார்மீக, நெறிமுறைகள் சார்ந்த விவாதங்களும், ஆலோசனைகளும் அவசியம். இல்லையென்றால் என்றாவது ஒரு நாள் இந்த தொழில்நுட்பங்கள் நடைமுறைக்கு வந்து ஏதாவது குழப்பத்தை ஏற்படுத்த நாம் கைகளை பிசைந்தபடி நிற்க வேண்டியிருக்கும் என்கிறார் பேராசிரியர் ஜான் டைலன் ஹெய்ன்ஸ்.


1 2 3