• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
வடமேற்குச் சீனாவின் உயர் வேக இருப்புப் பாதை வளர்ச்சி
  2017-07-10 15:14:46  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

சீனாவின் ஷான் ஷீ மாநிலத்தின் பாவ் சீ நகரையும் கன் சூ மாநிலத்தின் லன் சோ நகரையும் இணைக்கும் உயர் வேக இருப்புப் பாதை, 9ஆம் நாள் இயங்க துவங்கியது. சீனாவின் கிழக்கு, நடு, மேற்கு ஆகிய பகுதிகளிலுள்ள உயர் வேக இருப்புப் பாதையுடன் இப்பாதை இணைக்கப்பட்டுள்ளது. 401 கிலோமீட்டர் நீளமுடைய உயர் வேக இருப்புப் பாதை, அங்கிருந்து 2300 கிலோமீட்டர் தொலைவான சீன சின் சியாங் உய்கூர் தன்னாட்சிப் பிரதேசத்தின் தலைநகர் உருமுச்சி நகரைச் சென்றடையும்.

இந்த உயர் வேக இருப்புப் பாதை, 2012ஆம் ஆண்டு கட்டியமைக்கப்படத் தொடங்கியது. இதன் நீளம் 401 கிலோமீட்டர். இயங்கும் வேகம் மணிக்கு 250 கிலோமீட்டராகும். சீனாவின் வடமேற்கு பகுதி, சீனாவின் உயர் வேக இருப்புப் பாதை வலையத்தில் சேர்வதை, இது காட்டுகிறது என்று லன்சோ தொடர் வண்டி ஆணையத்தின் பயணியர் பிரிவின் துணைத் தலைவர் பூ ச்சிங் சூங் தெரிவித்தார்.

திட்டத்தின் படி, இந்தப் பாதையில், உயர் வேகத் தொடர் வண்டி, பேருந்து போன்று இயங்கும். அதாவது, தினமும், 42 தொடர் வண்டிகள் இப்பாதையில் ஓடும். லன்சோ நகரிலிருந்து, பெய்ஜிங், ஷாங்ஹாய், குவாங்சோ, வூஹான், ஹாங்சோ, சூ சோ ஆகிய சீனாவின் முக்கிய நகரங்களினை உயர் வேக தொடர் வண்டி மூலம் அடையலாம். இது குறித்து, லன் சோ தொடர் வண்டி ஆணையத்தின் அதிகாரி மா தாவ் பேசுகையில், தற்போது, இப்பாதையால் லன்சோ நகரிலிருந்து சீனாவின் நடுப்பகுதியிலுள்ள நகரங்களுக்குச் செல்லும் நேரம் குறைந்துள்ளது என்றார்.

இந்த உயர் வேக இருப்புப் பாதை கட்டியமைக்கப்பட்ட பிறகு, சீனாவின் நடுப்பகுதியிலுள்ள மனித மூலவளங்கள், தகவல் ஆகியவை, சீனாவின் மேற்கு பகுதிக்கு எளிதாக கிடைக்கும். சீனாவின் மேற்குப் பகுதியிலுள்ள பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு இது துணை புரியும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

இந்த உயர் வேக இருப்புப் பாதையில், 81 பாலங்கள், 60க்கு மேலான சுரங்க பாதைகள் கட்டியமைக்கப்பட்டன. கட்டியமைக்கப்பட்ட போக்கில் நிறைய தொழில் நுட்பங்கள் பயன்படுத்தப்பட்டன.
(கலைமணி)

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• அபா நிலநடுக்கத்துக்கான மீட்புதவிப் பணி பற்றி ஷிச்சின்பிங் முக்கிய கட்டளை
• செங்து-காட்மாண்டு விமானப் பறத்தல் திறந்து வைக்கப்பட்டுள்ளது
• சீனாவின் அபாவில் நிலநடுக்கம் 9 உயிரிழப்பு
• கொரிய தீபகற்ப அணு ஆயுதப் பிரச்சினை பற்றிய வட கொரியாவின் கருத்து
• பிலிப்பைன்ஸ் அரசுத் தலைவருக்கான ஷி ச்சின்பிங்கின் வாழ்த்து செய்தி
• இந்தியா 319 முறை போர் நிறுத்து உடன்படிக்கையை அத்துமீறியது:பாகிஸ்தானின் குற்றச்சாட்டு
• சீன உள்மங்கோலிய தன்னாட்சிப் பிரதேசம் நிறுவப்பட்ட 70ஆம் ஆண்டு நிறைவு கொண்டாட்ட கண்காட்சி
• ஈரான்:கொரிய தீபகற்ப பிரச்சினையைப் பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்க்க வேண்டும்
• திபெத்தில் கண்புறை நோயாளிகளுக்கு இலவச சிகிச்சை
• ஈரான் ஏவுகணைத் திட்டம் ஐ.நா 2231ஆம் தீர்மானத்தை மீறாது
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040