• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
இடம்பெறுவது சீனாவின் நெடுநோக்கு அறிவியலாளர் ஹூவாங் தா நியன் தாய்நாட்டுப்பற்று
  2017-07-13 15:57:33  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

சர்வதேச விண்வெளி பூகோள இயற்பியல் துறைக்கான உயர் நிலை அறிவியலாளர் ஹுவாங் தா நியன், செழுமையான வெளிநாட்டு வாழ்க்கையை கைவிட்டு, சீனாவுக்கு திரும்பியவராவார். அவர் தலைமை தாங்கிய 400 அறிவியலாளர்கள் அடங்கிய ஆய்வுக் குழு, பல துறைகளில் நிறைய சாதனைகளை பெற்றுள்ளது. சீனாவின் விண்வெளி பூகோள இயற்பியல், மூழ்கிக் கலன் ஆகிய துறைகளிலுள்ள அறிவியல் சிக்கல்களைச் சமாளித்துள்ளார். நீண்டகாலமாக அறிவியல் துறை சார்ந்து கடினப்பணிகளில் ஈடுபட்டு வந்ததால், 2017ஆம் ஆண்டு ஜனவரி 8ஆம் நாள், 58 வயதான ஹுவாங் தா நின் இறந்து போனார். அவரின் இறப்பு அவருடைய சக பணியாளர்கள், மாணவர்கள், துணையாளர்கள் ஆகியோருக்குப் பெரும் துயரை அளித்துள்ளது.

சீனாவின் வடகிழக்குப் பகுதியில் புகழ் பெற்ற சாங்சுன் நிலவியல் கழகத்திலிருந்து படம் பெற்ற அவர், பிரிட்டனில், முனைவர் படம் பெற்ற பெருமைக்குரியவர். இதையடுத்து, பிரிட்டன் கேம் பிரிட்ஜ் பல்கலைக்கழகத்தின் எ ஆர் கேஸ்க் எனும் பூகோள பெளதிகவியல் நிறுவனத்தின் ஆய்வுப்பிரிவின் தலைவராக பணி புரிந்தது. அவர், செழுமையான வெளிநாட்டு வாழ்க்கையை கைவிட்டு, தாய்நாட்டுக்கு திரும்பியதற்கான காரணம் என்ன? பலரைப் போன்று, இந்தக் கேள்விக்கான விடை, ஹுவாங் தா நியனின் மாணவரான சோ வென் யுவேக்கும் புரியவில்லை. அவர் கூறியதாவது—

ஒருமுறை ஆசிரியரிடம், நீங்கள் தாய்நாட்டுக்கு உறுதியாக திரும்பியதற்கான காரணம் என்ன? என்று நான் கேட்டேன். அதற்கு அவர், வெளிநாட்டில் தொடர்ந்து படித்து ஆய்வு செய்யும் வாய்ப்பை எதேச்சையாக பெற்றேன். வெளிநாட்டில் கல்வி கற்ற பின், தாய்நாட்டுக்கு திரும்ப வேண்டும் என்பதை முன் கூட்டியே திட்டமிட்ட ஒன்று தான் என்று அவர் கூறினார் என்றார்.

2009ஆம் ஆண்டு, ஹுவாங் தா நியன் தாய்நாட்டுக்கு திரும்பினார். அதோடு, சீனாவில் அவர் கடினமாக வேலை செய்யத் துவங்கினார். ஜீலின் பல்கலைக்கழக்கத்தில் அமைந்துள்ள அவரது அலுவலகத்திலுள்ள பலகை ஒன்றில், அவருடைய ஓராண்டுக்கான பணித் திட்டம் எப்போதும் இடம்பெற்றிருக்கும். விடியற்காலை 2,3 மணிக்குக் கூட, அவருடைய அலுவலக விளக்குகள் ஒளிந்து கொண்டிருக்கும். ஒரு நாள், இந்த விளக்கு எரியவில்லை எனில், ஹுவாங் தா நியன் நிச்சயமாக வெளி ஊரில் வேலை செய்கிறார் என்று பொருள் என்று அவருடைய செயலாளர் வாங் யு ஹன் கூறினார்.
(கலைமணி)

உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• அபா நிலநடுக்கத்துக்கான மீட்புதவிப் பணி பற்றி ஷிச்சின்பிங் முக்கிய கட்டளை
• செங்து-காட்மாண்டு விமானப் பறத்தல் திறந்து வைக்கப்பட்டுள்ளது
• சீனாவின் அபாவில் நிலநடுக்கம் 9 உயிரிழப்பு
• கொரிய தீபகற்ப அணு ஆயுதப் பிரச்சினை பற்றிய வட கொரியாவின் கருத்து
• பிலிப்பைன்ஸ் அரசுத் தலைவருக்கான ஷி ச்சின்பிங்கின் வாழ்த்து செய்தி
• இந்தியா 319 முறை போர் நிறுத்து உடன்படிக்கையை அத்துமீறியது:பாகிஸ்தானின் குற்றச்சாட்டு
• சீன உள்மங்கோலிய தன்னாட்சிப் பிரதேசம் நிறுவப்பட்ட 70ஆம் ஆண்டு நிறைவு கொண்டாட்ட கண்காட்சி
• ஈரான்:கொரிய தீபகற்ப பிரச்சினையைப் பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்க்க வேண்டும்
• திபெத்தில் கண்புறை நோயாளிகளுக்கு இலவச சிகிச்சை
• ஈரான் ஏவுகணைத் திட்டம் ஐ.நா 2231ஆம் தீர்மானத்தை மீறாது
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040