• முந்தைய வடிவம்• எழுத்துரு
Web tamil.cri.cn 
சீனாவில் நீரை தெற்கிலிருந்து வடக்கிற்கு எடுத்துச்செல்வதன் திட்டப்பணி
  2013-09-10 14:31:54  cri எழுத்தின் அளவு:  A A A   

மீண்டும் மீண்டும் ஆய்வு செய்து, விரிவான திட்டங்கள் வகுத்த, நிபுணர்கள் குறிப்பிடுகையில், இத்திட்டப்பணியை மேற்கொண்ட போது, உள்ளூர் நிலைமைக்கு ஏற்ப நீர் சேமிப்பு, நீர் மண் வளப் பாதுகாப்பு, சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு, உயிரின வாழ்க்கை கட்டுப்பாடு முதலிய திட்டப்பணிகளை நடைமுறைப்படுத்த வேண்டும். முதலில் நீரைச் சிக்கனப்படுத்தி, மாசுபாட்டைக் கட்டுப்படுத்தி, சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்க வேண்டும். அதற்குப் பிறகு, நீரை எடுத்துச் சென்று பயன்படுத்தலாம். நாங்கள் இயன்ற அனைத்தையும் செய்து, பயன் பெறுவதோடு தீமைகளைத் தவிர்க்கப் பாடுபடுவோம் என்று தெரிவித்தனர். அத்திட்டப்பணி வடிவமைப்பு பணியகத்தின் தலைவர் ZhangGuoLiang கூறியதாவது

"நீரை தெற்கிலிருந்து வடக்கிற்கு எடுத்துச்செல்வது, சீனாவில் நீர் வளப் பற்றாக்குறை பிரச்சினையைத் தீர்க்கும் ஒரு நெடுநோக்குத் திட்டப்பணியாகும். நீர் சிக்கனம் மற்றும் கழிவு நீர் கட்டுப்பாட்டை வலுப்படுத்துவது, உள்ளூர் நீர் வளப் பயன்பாட்டுக்கு நியாயமான நலன் கொடுக்கும். இவ்வகையான பல நடவடிக்கைகளை இணைத்து மேற்கொண்ட திட்டப்பணி, முக்கியத்துவம் வாய்ந்தது."என்று அவர் தெரிவித்தார்.

நீரைத் தெற்கிலிருந்து வடகிற்கு எடுத்துச் செல்லும் திட்டப்பணியின் கிழக்கு நெறி, 2002ஆம் ஆண்டின் இறுதிக்காலத்தில் துவங்கியது. இந்நெறியில் ஜிங்ஹாங் கால்வாய், அதற்கு அருகிலுள்ள கால்வாய் ஆகியவற்றின் மூலம், நீர் ஷான்துங் தீபகற்பத்துக்கு அனுப்பப்பட்டு வருகிறது. அதன் நெடுகிலும் பிரதேசங்களின் நகர வாழ்வுக்கும், தொழில் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நீர் வழங்கலுக்கும் பயன் தந்து, வேளாண் துறை, கப்பல் போக்குவரத்து முதலியவற்றுக்கும் அது நீர் வழங்குகிறது. இந்தத் திட்டப்பணி நடைமுறைக்கு வந்துள்ள 10 ஆண்டுகளில், நீர் வழங்கப்பட்ட பிரதேசங்களில் பெரும் மாற்றங்கள் காணப்படுகின்றன. ஓய்வு பெற்ற தொழிலாளர் Shen Yu Liang, கால்வாயின் அருகிலுள்ள குடிமக்கள் கட்டிடத்தில் 60 ஆண்டுகளாக வசித்து வருகின்றார். கடந்த சில ஆண்டுகளில் ஏற்பட்ட மாற்றங்கள் குறித்து கூறியதாவது

"தற்போது சுற்றுச்சூழல் சிறப்பாக மாறியுள்ளது. நீர் மற்றும் காற்று தரம் மேம்பட்டுள்ளது."என்று அவர் கூறினார்.

1 2 3 4 5 6
உங்கள் கருத்தை பதிவு செய்ய
கடைசிச் செய்தி
• அபா நிலநடுக்கத்துக்கான மீட்புதவிப் பணி பற்றி ஷிச்சின்பிங் முக்கிய கட்டளை
• செங்து-காட்மாண்டு விமானப் பறத்தல் திறந்து வைக்கப்பட்டுள்ளது
• சீனாவின் அபாவில் நிலநடுக்கம் 9 உயிரிழப்பு
• கொரிய தீபகற்ப அணு ஆயுதப் பிரச்சினை பற்றிய வட கொரியாவின் கருத்து
• பிலிப்பைன்ஸ் அரசுத் தலைவருக்கான ஷி ச்சின்பிங்கின் வாழ்த்து செய்தி
• இந்தியா 319 முறை போர் நிறுத்து உடன்படிக்கையை அத்துமீறியது:பாகிஸ்தானின் குற்றச்சாட்டு
• சீன உள்மங்கோலிய தன்னாட்சிப் பிரதேசம் நிறுவப்பட்ட 70ஆம் ஆண்டு நிறைவு கொண்டாட்ட கண்காட்சி
• ஈரான்:கொரிய தீபகற்ப பிரச்சினையைப் பேச்சுவார்த்தை மூலம் தீர்க்க வேண்டும்
• திபெத்தில் கண்புறை நோயாளிகளுக்கு இலவச சிகிச்சை
• ஈரான் ஏவுகணைத் திட்டம் ஐ.நா 2231ஆம் தீர்மானத்தை மீறாது
© China Radio International.CRI. All Rights Reserved.
16A Shijingshan Road, Beijing, China. 100040